Tsarin Kammala Yadudduka
Wadannan matakai guda hudu shine ainihin tsari, tsari zai bambanta dangane da takamaiman samfurin.
1. Tsarin Bleaching
(1) Tsarin auduga da bleaching:
Yin waƙa - - yankewa - - - bleaching - - - mercerizing
Waƙa: Saboda auduga yana da ɗan gajeren fiber, akwai ɗan gajeren fure a saman samfurin.Don yin masana'anta da kyau da dacewa don jiyya na gaba, tsarin farko na shoula ya zama singing.
Desizing: a lokacin aikin warping, rikici tsakanin yadudduka na auduga zai haifar da wutar lantarki, don haka ya zama sitaci kafin saƙa.Bayan saƙa, ɓangaren litattafan almara zai yi wuya, kuma bayan lokaci mai tsawo zai zama rawaya da m, don haka ya kamata a fara desizing don tabbatar da ci gaba mai kyau na bugu da rini da kuma jin taushi.
Mataki na biyu shi ne tsarin scouring, manufar ita ce cire datti, mai da harsashi auduga.Hakanan ana iya ƙara gurɓacewar mai a cikin mai da sauran abubuwan ƙari.
Bleaching: Don kurkura masana'anta ta yadda ya zama fari.Akwai ƙazanta a cikin zaruruwan yanayi, yayin sarrafa masaku wasu slurry, mai da gurɓataccen datti kuma za a ƙara.Kasancewar waɗannan ƙazanta, ba wai kawai hana ci gaba mai sauƙi na rini da kammala aiki ba, har ma yana shafar aikin lalacewa na masana'anta.Manufar scouring da bleaching shine don amfani da sinadarai da aikin injiniya na jiki don cire ƙazanta a kan masana'anta, sanya masana'anta su zama fari, mai laushi, tare da haɓaka mai kyau, da biyan buƙatun sawa, don samar da samfurori masu dacewa don rini, bugu. gamawa.
Tafasa shine amfani da soda na caustic da sauran tafiyayyun tafasa tare da 'ya'yan itace danko, da sauransu, da sauransu, da sauransu za su cire ƙazanta daga masana'anta.
Bleaching yana kawar da pigments na halitta kuma tabbatar da masana'anta tare da tsayayyen fari.A cikin faffadar ma'ana, kuma ya haɗa da amfani da shuɗi ko shuɗi masu haske don samar da fararen gani.Bleaching ya ƙunshi bleaching oxidant da rage bleaching wakili.Ka'idar bleaching oxidant shine lalata masu samar da launi don cimma manufar achromatic.Ka'idar rage bleaching wakili shine samar da bleaching ta hanyar rage launi.Hanyar sarrafa bleaching ya dogara da iri-iri da wakili na bleach.Akwai nau'ikan uku: Keaching Bleaching, leaching bleaching da mirgine bring.Daban-daban iri-iri suna da buƙatu daban-daban don bleaching.
Mercerizing: Sanya masana'anta su haskaka mafi kyau kuma suyi laushi.
1.1 Tsarin masana'anta na yau da kullun da auduga / polyester masana'anta iri ɗaya ne (saƙa):
Waƙa → desizing → Bleaching
Ana kiran masana'anta da aka yi wa bleaed sau da yawa farin zane.
1.2 Tsarin masana'anta na yau da kullun da auduga / polyester masana'anta (saƙa):
Rushewa → desizing → bleaching
Rushewar Alkali: Saboda masana'anta da aka saƙa ba su da sitaci, yana da ɗan ɗanɗano kaɗan, raguwar alkali zai sanya masana'anta takure.Wannan ana amfani da ma'aunin tashin hankali don daidaita saman masana'anta.
Tafasa: kama da desizing tsari, yafi don cire mai da auduga harsashi.
Bleach: Don wanke masana'anta da tsabta
Tsarin Corduroy: Ana samar da masana'anta ta wani rauni na yarn a kusa da wani zaren don samar da madauki, sa'an nan kuma a yanke coil don samar da tari.
1.3 Tsari: alkali birgima → yankan ulu → desizing → bushewa → gogewa → kona gashin ulu → tafasa → bleaching
Manufar alkali mirgina shi ne don sa masana'anta su ragu sosai;Manufar yanke shine don santsi da fata;Manufar gogewa shine don santsi da fata da kuma cire rashin daidaituwa bayan yanke;Manufar rera waƙa kuma ita ce kawar da ƙumburi da ƙumburi.
1.4 tsari na polyester auduga masana'anta iri ɗaya ne da masana'anta na yau da kullun
1.5 flannelette: galibi rufaffiyar bargo, rigar ga yara, tsofaffi, zanen gado, da sauransu. Mace - kamar abin nadi ana jujjuya shi da sauri a saman bargon don fitar da zaruruwa, ta yadda karammiyar ba ta da kyau sosai.
(2) ulu ( masana'anta ulu) tsari: wankewa → caja → bleaching
Wanke ulu: Domin ulun zaren dabba ne, ya yi datti, don haka sai a wanke shi don cire dattin da ya rage a saman ( datti, maiko, gumi, datti da sauransu).
Carbonization: ƙara kawar da ƙazanta, datti.
Carbonization: ƙara kawar da ƙazanta, datti.Bayan wankewa, idan masana'anta ba su da tsabta, za a buƙaci carbonization acid don ƙara tsaftacewa.
Bleaching: Don wanke masana'anta da tsabta.
(3) Tsarin siliki: lalata → bleaching ko farar fata (abin da ake ƙara fari da fari)
(4) Polyester Tufafi:
Filament: rage alkali → bleaching (daidai da tsarin siliki)
② Babban fiber: singing → tafasa → bleaching (tsari iri ɗaya da auduga)
Senter: haɓaka kwanciyar hankali;Haɗu da buƙatun ƙira;Filayen lebur ne.
2. Tsarin rini
(1) Ka'idar rini
Adsorption: Fiber polymer ne, wanda ke da wadata a cikin ions, da kuma rini da ke cikin haɗin ions daban-daban, ta yadda zaren zai sha rini.
Shigar B: akwai gibi a cikin fiber, ana matse rini a ciki ko kuma a shigar da shi cikin gibin kwayoyin bayan yawan zafin jiki da matsa lamba don sanya shi launi.
C adhesion: babu abin da ke da alaƙa da rini a cikin ƙwayar fiber, don haka ana ƙara abin da zai sa rini ya tsaya kan fiber.
(2) Hanya:
Rini na fiber - kadi mai launi (mai juyawa tare da launi, misali dusar ƙanƙara, yarn mai zato)
Yarn-dyed ( yarn-dyed masana'anta)
Rini na Tufafi - Rini (yankin rini)
Rini da kayan kadi
① Direct fenti auduga, lilin, ulu, siliki da viscose (ɗakin zafin jiki rini)
Siffofin: Mafi cikakken chromatography, mafi ƙarancin farashi, mafi munin saurin sauri, hanya mafi sauƙi.
Ana amfani da formaldehyde azaman mai kara kuzari
Ana ƙara rini kai tsaye yadudduka don daidaita saurin launi.
② Rini mai amsawa - ƙungiyoyi masu amsawa a cikin rini da auduga, hemp, siliki, ulu da viscose a hade tare da ƙungiyoyi masu aiki.
Siffofin: Launi mai haske, daidaito mai kyau, sauri, amma tsada.
(3) Watsa dyes - rini na musamman don polyester
Kwayoyin rini suna da ƙanƙanta kamar yadda zai yiwu don shiga, kuma ana amfani da matsanancin zafin jiki da matsa lamba don haɓaka shigar rini.Saboda haka, babban launi mai sauri.
Abubuwan rini na cationic:
Rini na musamman don acrylic fibers.Zaɓuɓɓukan acrylic sune ions mara kyau lokacin da suke juyawa, kuma cations a cikin rini suna tunawa da launi.
B polyester tare da korau ions, cationic dyes za a iya rina a dakin zafin jiki.Wannan shi ne cationic Polyester (CDP: Can Dye Polyester).
⑤ Ruwan acid: rini ulu.
Misali Yaya za a rina T/C duhu?
Rina polyester da rini mai tarwatsewa, sannan auduga da rini kai tsaye, sannan a kwaba launukan biyu lebur.Idan kuna buƙatar bambancin launi da gangan, kar a saita layi.
Don launuka masu haske, zaku iya rina nau'in ɗanyen abu ɗaya kawai, ko polyester ko auduga tare da rini daban-daban.
Idan buƙatar saurin launi yana da girma, cire polyester;Ga waɗanda ke da ƙananan buƙatu, ana iya rina auduga.
3. Tsarin bugawa
(1) Buga ta hanyar rarraba kayan aiki:
A. Flat Screen Print: kuma aka sani da bugu na dandamali na hannu, wanda kuma aka sani da bugu na allo.An yi amfani da siliki mai tsabta mai daraja mai girma.
B. zagaya allo bugu;
C. abin nadi;
D. canja wurin bugu: Dye a kan takarda an ƙaddamar da shi zuwa zane bayan babban zafin jiki da matsa lamba don samar da tsari
Zane ba shi da fa'ida sosai.Yadukan labule galibi kwafin canja wuri ne.
(2) Rarraba ta hanya:
A. Rini bugu: rini tare da kwayoyin halitta masu aiki a cikin rini kai tsaye da rini masu amsawa.
B. shafi bugu: Additives ana saka a cikin rini don sa rini ya hade da zane (babu wani jinsin dangantaka tsakanin zane da rini a cikin rini).
C. Anti-bugu (dyeing): manyan yadudduka suna da manyan buƙatu don launi, kuma yakamata a yi amfani da rigakafin bugu don guje wa giciye-launi.
D. Fitar da bugu: Bayan an yi rina masana'anta, wasu wurare suna buƙatar buga wasu launuka.Dole ne a cire launin kayan albarkatun kasa sannan a buga su cikin wasu launuka don hana launuka daga adawa da juna.
E. Ruɓaɓɓen bugu na fure: Yi amfani da alkali mai ƙarfi don ruɓe zaren a gefen bugu da samar da ƙirar karammiski.
F. Zinariya (azurfa) foda bugu: zinariya (azurfa) foda ana amfani da su buga yadudduka.A gaskiya ma, shi ma nasa ne na buga fenti.
H. canja wurin bugu: Dye a kan takarda an ƙaddamar da shi zuwa zane bayan babban zafin jiki da matsa lamba don samar da alamu.
I. spray (ruwa) bugu: daidai da ka'idar firintocin launi.
4. Tsaftace
1) Tsarin gabaɗaya:
A. jin gamawa:
① jin wuya, sosai.Auduga da lilin a cikin adadi mai yawa
Ji mai laushi: ana iya ƙara mai laushi da ruwa
B. Ƙarshe gamawa:
① ja
② Pre-shrinking: don zanen auduga (wanke don raguwa) a gaba don sa girman ya fi tsayi.
C. kamannin kammalawa:
① calender (calender) masana'anta luster, bayan calender zane surface zai taurare.
② Ana jujjuya kayan ado da sandar latsa
③ Bakin fata da fata
2) Jiyya na musamman: Hanyar don cimma jiyya na musamman: ƙara abubuwan da suka dace kafin saitawa, ko na'ura mai sutura tare da suturar da ta dace.
A. Maganin hana ruwa: Ana amfani da na'ura mai sutura don yin amfani da wani nau'i na kayan da ba a ruwa / fenti a kan masana'anta;Sauran yana zane kafin mirgina wakili mai hana ruwa.
B. Maganin kashe wuta: sakamakon da aka samu: babu buɗewar harshen wuta, sigari da aka jefa a kan masana'anta zuwa wani yanki za a kashe ta atomatik.
C. Maganin lalata da mai;Ka'idar daidai take da hana ruwa, an rufe saman saman tare da kayan da ya dace.
D. Anti-mildew, maganin rigakafi: shafi, yumbu foda kuma za'a iya amfani da shi don yin magani don cimma nasarar anti-enzyme, sakamako na antibacterial.
E. anti-UV: Yin amfani da siliki na anti-UV shine don hana lalata zaruruwan furotin na siliki na gaske, da yin launin siliki na gaske, sauran samfuran anti-UV a rana.Suna na musamman: UV-CUT
F. Maganin infrared: ciki har da juriya na infrared da sha don cimma sakamako daban-daban.
G. Antistatic magani: da mayar da hankali electrostatic watsawa, ba sauki don samar da tartsatsin wuta.
Sauran magani na musamman sune: maganin kamshi, dandano na magunguna (tasirin ƙwayoyi) magani, jiyya na abinci mai gina jiki, jiyya na radiation, maganin guduro (ƙarfin auduga, ƙyallen siliki), wankin zai iya sa jiyya, jiyya mai haske, jiyya mai haske, maganin karammiski, fuzz (kiwo). ) magani.
Lokacin aikawa: Maris 13-2023